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DIBAJI
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za  Mitaa    
inawasilisha kwenu Mkataba wa Huduma kwa Mteja 
ambao unalenga kuwafahamisha  kuhusu  huduma            
zinazotolewa na Ofisi hii.

Mkataba huu ni Toleo la Tatu ambapo Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja uliokuwepo ni wa Mwaka 2010, 
hivyo ni wazi kuwa katika kipindi cha miaka 13    
mabadiliko mengi yametokea katika nyanja    
mbalimbali zinazogusa Ofisi kwenye  utendaji wa 
kila siku, wananchi tunaowahudumia iwe kwa     

vikundi au mtu mmoja mmoja, taasisi za kitaifa na kimataifa na teknolojia  
inayotumika katika  utoaji huduma zetu nayo imebadilika. Hivyo tumeona ni 
vyema  kufanya marekebisho ya Mkataba  uliokuwepo ili uzingatie hali halisi 
iliyopo sasa.

Madhumuni ya kuwepo kwa Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni  kuwafanya
wateja na wadau mbalimbali waelewe aina ya huduma zinazotolewa,    
viwango vya utoaji wa huduma ambavyo wanavyostahili kuzipata kutoka 
kwetu, wajibu na haki walizo nazo wakati na baada ya kutolewa huduma, 
namna wanavyoweza  kutoa  mrejesho  kwa  huduma zilizotolewa ambao   
utasaidia kuboresha utoaji wa huduma.

Ufanisi wa mkataba huu utategemea ushirikiano tutakaopata kutoka kwa    
wananchi, hivyo nitoe rai kwa wateja na wadau wetu kuwa mtakapoona kuna 
eneo la utoaji wa huduma haliendani na tulichokiahidi kwenye Mkataba huu 
basi msisite kutoa maoni yenu.

Mwisho nitoe wito kwa watendaji wote wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa - Tamisemi kutambua kuwa Mkataba huu kimsingi ni 
ahadi, kutokuutekeleza ni kwenda kinyume na Kanuni za Utendaji ambazo                   
tumejiwekea wenyewe.

Angellah J. Kairuki (Mb)
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Juni, 2023
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1.0	 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU

1.1	 DIRA
Ofisi ya Rais-TAMISEMI ni Taasisi inayoongoza katika       
kuziwezesha Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa       
kutoa huduma za hali ya juu ili kuwa na maisha bora kwa wananchi.

1.2	 DHIMA
	Kuwa kinara wa Sera ya kupeleka madaraka kwa         
wanachi na  kuwa na Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali  za       
Mitaa  zilizowezeshwa na kuwa kiungo madhubuti kati yake na    
Wizara, Idara na Wakala na wadau wengine katika kuhakikisha 
kuwa  na Serikali za Mitaa zinazoelekeza sera/dhana ya kupeleka  
madaraka kwa wananchi.

1.3	 MAADILI YETU 
i.	 Uadilifu

Tunatoa huduma kwa kuzingatia misingi ya utawala bora,        
mipaka ya madaraka na kutumia vizuri rasilimali zilizopo 
kwa manufaa ya umma.

ii.	 Uwajibikaji
Tunabeba dhamana na kuwa tayari kuwajibika kwa         
utekelezaji wa shughuli za taasisi katika utoaji wa huduma 
zetu na kutoa maelezo kwa Umma pale inapobidi.

iii.	Kufanya kazi kwa pamoja
Tunaamini katika kushirikiana ili kufikia lengo na kutoa 
huduma bora kwa muda muafaka.

iv.	Kutoa huduma bila upendeleo
	 Huduma zote zitatolewa kwa haki na usawa bila kujali     

rangi, kabila, dini, jinsi wala itikadi za kisiasa.
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v.	 Weledi:
Tunatoa Huduma kwa kuzingatia taaluma, ubunifu na kujituma 
katika kutekeleza majukumu ya kila siku.

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA
Madhumuni ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni kuiwezesha 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kuwafahamisha          
wateja kuhusu aina na ubora wa huduma inazozitoa; kujua haki 
na wajibu wao ili waweze kudai huduma kulingana na ahadi          
zilizoainishwa katika Mkataba. Aidha, Mkataba unaonesha wajibu wa 
Ofisi katika kumhudumia mteja, namna ya kupata mrejesho wa huduma    
zinazotolewa ili kuimarisha ushirikiano baina ya ofisi na wateja wake.

3.0 WATEJA WETU
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa inatambua wateja 
wanaopata huduma kutoka katika Ofisi yetu kama ifuatavyo;-

1 Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mashirika ya 
Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Wadau wa Maendeleo na Asasi zisizo za Kiserikali;

Vyombo vya Habari;

Wazabuni / Watoa Huduma;

Wanasiasa; na

Taasisi za Elimu

Watumishi wa Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

Wananchi;2

3

4

5

6

7

8

9
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4.0 HUDUMA ZETU
Huduma zinazotolewa na Ofisi ya Rais,TAMISEMI zimegawanyika katika 
makundi yafuatayo;

i.	 Sera, Kanuni na Miongozo;
ii.	 Taarifa mbalimbali zinazohusu Ofisi ya Rais, TAMISEMI;
iii.	 Elimu na ushauri wa kitaalamu;
iv.	 Idhini na vibali;
v.	 Mifumo ya TEHAMA;
vi.	 Majibu ya hoja na malalamiko; na
vii.	 Huduma nyinginezo.

5.0  VIWANGO VYA HUDUMA ZINAZOTOLEWA
Ofisi ya Rais, TAMISEMI inaahidi kutoa huduma kwa kuzingatia  
ubora na viwango kama ifuatavyo:-

5.1  SERA, KANUNI NA MIONGOZO
i.  Tutatoa tafsiri ya Sera na Miongozo ya huduma za Kisekta ambazo;   
	    Afya, Elimu, Mifugo na Uvuvi, Kilimo ndani ya siku 21 za kazi.

ii.  Tutatoa maelezo ya miongozo mbalimbali ndani ya siku moja (1) 
baada ya maombi kupokelewa
•	 Mwongozo wa Uteuzi wa Viongozi wa Elimu katika Mamlaka za     

Serikali za Mitaa na Mikoa.
•	 Mwongozo wa Uanzishaji wa Maeneo ya Utawala katika            

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
•	 Mwongozo wa Ikama ya Walimu.
•	 Mwongozo  wa Mfumo wa Fursa na Vikwazo (O&OD) na;
•	 Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini.

iii. Tutatoa Kanuni za Usimamizi na Uendeshaji wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ndani ya siku 21.
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5.2  TAARIFA MBALIMBALI ZINAZOHUSU OFISI
i.	 Tutatoa taarifa za utekelezaji wa Programu za Kisekta 	

ndani ya siku 21 baada ya kukamilika kwa robo mwaka;
ii.	 Tutatoa taarifa za miradi ya Asasi zisizo za Kiserikali 	

ndani ya siku 14 za kazi;
iii.	 Tutatoa taarifa ya ukaguzi wa utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ndani ya siku 30 baada ya kukamilika kwa robo 
mwaka;

iv.	 Tutatoa taarifa ya utoaji wa vibali vya majengo ndani ya siku 14 
baada ya kukamilika kwa robo mwaka; na

v.	 Tutatoa taarifa za makusanyo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ndani ya siku 15 baada ya robo kukamilika.

5.3  ELIMU NA USHAURI WA KITAALAMU
i.		 Tutatoa ushauri na maelekezo juu ya Sheria, Kanuni na           
       Miongo	zo ya uendeshaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ndani ya
 		  siku saba (7) za kazi;
ii.	 Tutatoa ushauri wa Kitaalamu wa kuwezesha kuandaa na 
		  kuhuisha Muundo na Mgawanyo wa majukumu 

ya Taasisi ndani ya siku 10 baada ya maombi kupokelewa;
iii.	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu na kuwezesha kuandaa na          	

	 kuhuisha Orodha ya Kazi ndani ya siku 10 baada ya maombi 	
	 kupokelewa;

iv.	 Tutatoa elimu na ushauri wa kitaalamu juu ya matumizi ya     	
	 mifumo ya TEHAMA ndani ya siku mbili (2) za kazi;

v.		 Tutatoa elimu na ufafanuzi kwa Makundi  Maalum, Mama na 	
	 Mtoto ndani ya siku tano (5) za kazi;

vi.	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu na ufafanuzi wa masuala 
		  mbalimbali  ya kiutawala na kiutumishi ndani ya siku mbili (2)
		  za kazi;

vii.	 Tutatoa ushauri wa kisheria wa masuala ya mikataba ndani ya
siku saba (7) baada ya maombi kupokelewa;

viii.	 Tutatoa elimu ya utekelezaji wa Sera, Sheria na Miongozo ya 	
	 Kisekta ndani ya siku saba (7) za kazi;
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ix.	 Tutatoa elimu na kuhabarisha umma ndani ya siku    
moja (1) baada ya tukio linalohitaji kutolea ufafanuzi; 

x.	 Tutatoa machapisho mbalimbali ndani ya siku tisa (9).      
xi. 	 Tutatoa matangazo yanayohusu Ofisi ya Rais, 
		  TAMISEMI ndani ya siku saba (7)  baada ya maombi; na
xii.	Tutatoa mafunzo na kuwajengea uwezo watumishi wa                      

Ofisi ya Rais, TAMISEMI ndani ya siku saba (7) baada ya kupokea 
maombi kwa kuzingatia mahitaji na vipaumbele vya mpango wa               
mafunzo na uwepo wa bajeti.

5.4	  IDHINI, HATI NA VIBALI
i.	 Tutatoa vibali vya uhamisho wa kawaida ndani ya siku 10 baada 

ya kukamilika kwa robo mwaka na uhamisho maalum/dharura 
ndani ya siku tatu (3) baada ya maombi kupokelewa;

ii.	 Tutatoa kibali cha utambulisho na utekelezaji wa miradi ya 
wadau na Asasi zisizo za Kiserikali ndani ya siku saba (7) za  
kazi;

iii.	 Tutakamilisha mchakato wa kuanzisha maeneo 
	 mapya ya utawala ndani ya siku 60 na marekebisho ya  maeneo 

ya Utawala ndani ya siku 42 baada ya  maombi kupokelewa na 
kuwasilishwa kwenye Mamlaka kwa idhini;

iv.	 Tutatoa Idhini ya kutumia Sheria Ndogo katika Mamlaka za    
Serikali za Mitaa ndani ya siku 30 baada ya kupokea Rasimu ya 
Sheria Ndogo;

v.	 Tutatoa Hati za Usajili wa Vijiji ndani ya siku 13 baada ya 
kupokea maombi; na

vi.	 Tutatoa vibali vya utafiti ndani ya siku tano (5) za kazi.

5.5	  MIFUMO YA TEHAMA
i.	 Tutatoa mifumo mipya ya TEHAMA na kuboresha Mifumo                

iliyopo ndani ya siku 150 na Mifumo Mikubwa ndani ya siku 90 
kwa mifumo midogo; na

ii.	 Tutasimika mifumo ya TEHAMA ndani ya siku 30 kwa mifumo 
mikubwa na ndani ya siku 21 kwa mifumo midogo.
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5.6	 MAJIBU YA HOJA NA MALALAMIKO
i.	 Tutatoa majibu ya Hoja za Ukaguzi ndani ya siku 21 baada ya 

hoja za Ukaguzi kupokelewa; na
ii.	 Tutatoa majibu ya malalamiko mbalimbali ndani ya siku 14 na 

malalamiko ya Wazabuni ndani ya siku saba (7) za kazi.

5.7	 HUDUMA NYINGINEZO
i.	 Tutakiri kupokea barua ndani ya siku moja (1) ya kazi;
ii.	 Tutajibu barua za wateja inavyostahili ndani ya siku saba (7) za 

kazi;
iii.	 Tutatoa takwimu mbalimbali ndani ya siku nne (4) baada ya 

maombi kupokelewa;
iv.	 Tutatoa malipo kwa watumishi ndani ya siku mbili (2) na watoa 

huduma ndani ya siku tatu (3) baada ya kupokea madai halali na 
viambatisho sahihi;

v.	 Tutatoa michoro na gharama za ujenzi wa miundombinu ndani 
ya siku 30 za kazi; na

vi.	 Tutapokea simu ndani ya miito mitatu (3).

6.0	 WAJIBU WA OFISI YA RAIS, TAMISEMI KWA MTEJA
i.	 Kutoa huduma bila ya upendeleo kwa misingi ya uwazi, haki na 

usawa;
ii.	 Kutoa huduma zake kwa kuzingatia Sheria, Kanuni,Taratibu na 

Miongozo; 
iii.	 Kutunza siri za wateja;
iv.	 Kutoa mrejesho wa huduma zitolewazo na Ofisi ya Rais,               

TAMISEMI; na
v.	 Kutoa elimu ya huduma zinazotolewa kwa ufanisi na weledi.

7.0	HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
7.1	HAKI ZA MTEJA

i.	 Kushirikishwa kwa kutoa maoni na kuwa sehemu ya mkataba;
ii.	 Kuheshimiwa, kusikilizwa na kupata huduma stahiki;
iii.	 Kupata faragha wakati wa kusikilizwa na kutunziwa siri;
iv.	 Kupata taarifa mbalimbali zinazohusu Ofisi ya Rais,TAMISEMI 

kwa wakati; na

Mkataba wa Huduma kwa Mteja
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v.	 Kupata mrejesho juu ya suala au hoja alizowasilisha.

7.2	WAJIBU WA MTEJA
i.	 Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo wakati wa 

kupata huduma;
ii.	 Kuwaheshimu watoa huduma;
iii.	 Kuwasilisha taarifa/nyaraka sahihi;
iv.	 Kutoa ushirikiano pindi unapohitajika; na
v.	 Kutojihusisha na vitendo vya rushwa  kwa lengo la kushinikiza 

kupata huduma.

8.0 MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA
Kwa kutambua umuhimu wa kuendelea kuboresha huduma zetu, 
Ofis ya Rais - TAMISEMI inapenda kupata mrejesho kutoka kwa     
wateja wetu na inaahidi kufanyia kazi maoni, mapendekezo na 
ushauri utakaotolewa.

Wateja wote wenye maoni na ushauri kuhusu huduma zetu              
mnakaribishwa kuwasiliana nasi kwa njia ya barua, sanduku 
la   maoni, nukushi, barua pepe, tovuti, mitandao ya kijamii                        
(Facebook, Instagram na Twitter), kupiga simu kituo cha Huduma 
kwa Mteja OR -TAMISEMI au kufika moja kwa moja katika Ofisi zetu.

9.0 MAWASILIANO NA OFISI YA RAIS, TAMISEMI
Ofisi ya Rais, TAMISEMI ipo Mji wa Serikali – Mtumba, Mtaa
wa  TAMISEMI. Huduma zetu zinatolewa Jumatatu hadi Ijumaa               
kuanzia saa 1.30 asubuhi hadi 9.30 alasiri isipokuwa siku za sikukuu 
na mapumziko. Endapo mteja atahitaji maelezo ya ziada juu ya        
suala lolote linalohusiana na huduma tunazozitoa, tafadhali fika 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI au wasiliana nasi kwa anuani zifuatazo:-   

Mkataba wa Huduma kwa Mteja



8

1	 Katibu Mkuu, 
	 Ofisi ya Rais,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mji wa Serikali – Mtumba,
Mtaa wa TAMISEMI,
S.L.P. 1923,

41185 DODOMA
Simu Na :		  +255 26 2321607
Nukushi :		  +255 26 2322116
Barua pepe :	 ps@tamisemi.go.tz 
Anuani ya Simu:  “TAMISEMI” DODOMA

2	 Kituo cha Huduma kwa Mteja

	 Simu Na:		  +255 262160210
				   +255 735160210
Barua pepe:	 huduma@tamisemi.go.tz

Pia tunapatikana kupitia mitandao ya kijamii: -
Ofisi ya Rais tamisemi
ortamisemi	
ortamisemitz 
ortamisemi	   
www.tamisemi.go.tz

Mkataba wa Huduma kwa Mteja
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa  Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akizindua Barabara 
yenye urefu wa kilometa 8.3 
katika Halmashauri ya Mji 
Babati Mkoani Manyara

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akikabidhi pikipiki kwa 
Mtendaji wa Kata kwenye 
hafla ya kukabidhi magari 
kwa Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini (TARURA) 
na pikipiki kwa Watendaji 
wa Kata iliyofanyika 
Mtumba, Jijini Dodoma

Waziri Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa (Mb)
akiweka jiwe la msingi la 
Oflsi ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Momba
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